TÀI LIỆU HƯỚNG DẪN GIẢI BÀI TẬP TÀI CHÍNH DU LỊCH
Số trang: 58
Loại file: pdf
Dung lượng: 566.81 KB
Lượt xem: 12
Lượt tải: 0
Xem trước 6 trang đầu tiên của tài liệu này:
Thông tin tài liệu:
Tài liệu hướng dẫn giải bài tập tài chính doanh nghiệp là tập hợp các bài tập có lời giải về tài chính du lịch, tài liệu rất bổ ích cho các bạn là sinh viên khoa tài chính du lịch tham khảo. Chúc các bạn thi tốt
Nội dung trích xuất từ tài liệu:
TÀI LIỆU HƯỚNG DẪN GIẢI BÀI TẬP TÀI CHÍNH DU LỊCH TÀI LIỆU HƯỚNG DẪN GIẢI BÀI TẬP TÀI CHÍNH DU LỊCH 1 Giải các bài toán Bài số 3. Doanh thu = Số lượng x Số ngày mở cửa x Hệ số vòng quay x Mức ăn uống hàng ăn uống chỗ ngồi trong kỳ bq1 chỗ ngồi bq 1 khách-1 lượt 825.000 = 200 x 355 x 3,2 x A 825.000 Vậy A = --------------------------= 3,63 usd 200 x 355 x 3,2 Doanh thu ăn trưa cả năm: 825.000 x 40%= 330.000 usd Doanh thu ăn tối cả năm: 825.000 x 60%= 495.000usd 330.000=200x355x1,4xB B= 3,32 usd 495.000=200x355x1,8xC C= 3,87 usd Bài số 4. Tổng số ngày phòng theo thiết kế cả năm: 250ph x 365ng = 91.250 ngày-ph Tổng số ngày phòng = Số phòng có x Số ngày trong x Công suất phòng cho thuê cả năm thể cho thuê thời kỳ bình quân = 250ph x 365ng x 72%= 65.700ng-ph Giá cho thuê Tổng doanh thu mong muốn phòng bình quân = kh Tổng số ngày phòng cho thuê cả năm 5.300.000 USD. =--------------------------------------= 80,67 usd 65.700ph 2 Tổng số khách trọ là 133.200. Tổng số ngày phòng cho thuê là 65.700, (nếu lấy tổng số khách trọ trừ cho tổng số ngày phòng cho thuê ta có 67.500 ), nếu nhân với 2 sẽ là 131.400 vậy nhỏ hơn tổng số khách trọ, cho nên tất cả các phòng đều có 2 người cùng mướn, thậm chí có 3 khách là 1.800 phòng. (1) Doanh thu = Số lượng x Số ngày mở cửa x Hệ số vòng quay x Mức ăn uống hàng ăn uống chỗ ngồi trong kỳ bq1 chỗ ngồi bq 1 khách trong ngày 2.825.000 = 200 x 355 x 3,2 x A 2.825.000 Vậy A = --------------------------= 12,43 usd 200 x 355 x 3,2 Doanh thu ăn trưa: 2.825.000x40%= 1.130.000 usd Doanh thu ăn tối 2.825.000x60%= 1.695.000 usd 1.130.000=200x355x1,4xB B= 11,37 usd 1.695.000=200x355x1,8xC C= 13,26 usd Tổng doanh thu khách sạn: 5.300.000 USD+ 2.825.000usd=8.125.000usd Bài số 5 a. Tổng số ngày phòng theo thiết kế cả năm: 70phx365ng = 25.550 ng-ph b. Tổng số ngày phòng sẵn sàng cho thuê cả năm: 68,3phx365ng= 24.929 ng-ph c. Tổng số ngày phòng không thể cho thuê cả năm: (70-68,3)x 365ng= 621 ng-ph Tổng doanh thu phòng cả năm: 15.300 x20= 306.000usd Tổng số ngày phòng cho thuê cả năm d. Công suất phòng cho thuê bq cả năm = --------------------------------------------------- Tổng số ngày phòng sẵn sàng cho thuê cả năm 15.300 ng-ph =-----------------x 100% = 61,37% 24.929 ph T ỷ lệ chi phí biến đổi so với doanh thu (%): (113.000/306.000)x100%=36,93% Tỷ lệ chi phí cố định so với doanh thu (%): (190.000/306.000)x100%= 62,10% Tổng chi phí: 113.000 + 190.000= 303.000usd T ỷ lệ chi phí chung so doanh thu:36,93% + 62,10%= 99,03% Lợi nhuận thuần= 306.000 – 303.000= 3.000usd 3.000usd 3 T ỷ lệ lợi nhuận thuần so TDT=-------------------x100%= 0.97% 306.000usd Chi phí bất biến + Lợi tức mong muốn (hay lãi gộp hoặc lời thuần) d. Doanh thu = mong muốn 100% - Chi phí biến đổi tính theo doanh thu (%) Doanh thu 190.000 + 0 190.000 hòa vốn =------------------------------------------- ---=------------------= 301.157 usd 100% - (113.000/306.000) x 100% 100%- 36,93% Doanh thu hoà vốn x Số tháng của 1 thời kỳ kh Thời gian hoà vốn = Tổng doanh thu cả năm 301.157 usd x12 th = -----------------------------= 11,81 th 306.000 usd - Tổng số ngày phòng cho thuê nếu hòa vốn: 301.157usd/20usd= 15.058ng-ph - Công suất phòng nếu cho thuê hòa vốn; (15.058ph/24.929ph)x100%= 60,4% e. Doanh thu mong muốn khi lợi tức mong muốn là 70.000usd: 190.000 + 70.000 = -----------------------------= 412.110 usd 100%- 36,93% - Tổng số ngày phòng cho thuê khi lợi tức mong muốn là 70.000 usd: 412.110usd/20usd= 20.606ng-ph - Số phòng tăng thêm khi lợi tức mong muốn là 70.000usd so với lợi tức bằng 0: 20.606ph- 15.058ph=5.548ph - Công suất phòng nếu cho thuê khi lợi tức mong muốn 70.000usd: (20.606ph/24.929ph)x100%= 82,66% - Công suất phòng cho thuê tăng thêm khi lợi tức mong muốn 70.000usd so với lợi tức bằng 0: 4 82,66% - 60,4%= 22,26% f. Doanh thu mong muốn khi lợi tức mong muốn là 100.000usd: 190.000usd + 100.000usd = ---------------------------------= 459.806 usd 100%- 36,93% - Tổng số phòng cho thuê nếu lợi tức mong muốn 100.000usd: 459.806 usd /20usd= 22.990ph - Số phòng tăng thêm nếu lợi tức mong muốn 100.000usd so với ltmm 70.000usd: 22.990ph - 20.606ph=2.384ph - Công suất phòng cho thuê nếu lợi tức mong muốn 100.00usd: 22.990/24.929x100%= 92,2% Công suất phòng cho thuê tăng thêm nếu cho thuê khi lợi tức mong muốn 100.000usd so với lợi tức bằng 70.000: 92,2%- 82, ...
Nội dung trích xuất từ tài liệu:
TÀI LIỆU HƯỚNG DẪN GIẢI BÀI TẬP TÀI CHÍNH DU LỊCH TÀI LIỆU HƯỚNG DẪN GIẢI BÀI TẬP TÀI CHÍNH DU LỊCH 1 Giải các bài toán Bài số 3. Doanh thu = Số lượng x Số ngày mở cửa x Hệ số vòng quay x Mức ăn uống hàng ăn uống chỗ ngồi trong kỳ bq1 chỗ ngồi bq 1 khách-1 lượt 825.000 = 200 x 355 x 3,2 x A 825.000 Vậy A = --------------------------= 3,63 usd 200 x 355 x 3,2 Doanh thu ăn trưa cả năm: 825.000 x 40%= 330.000 usd Doanh thu ăn tối cả năm: 825.000 x 60%= 495.000usd 330.000=200x355x1,4xB B= 3,32 usd 495.000=200x355x1,8xC C= 3,87 usd Bài số 4. Tổng số ngày phòng theo thiết kế cả năm: 250ph x 365ng = 91.250 ngày-ph Tổng số ngày phòng = Số phòng có x Số ngày trong x Công suất phòng cho thuê cả năm thể cho thuê thời kỳ bình quân = 250ph x 365ng x 72%= 65.700ng-ph Giá cho thuê Tổng doanh thu mong muốn phòng bình quân = kh Tổng số ngày phòng cho thuê cả năm 5.300.000 USD. =--------------------------------------= 80,67 usd 65.700ph 2 Tổng số khách trọ là 133.200. Tổng số ngày phòng cho thuê là 65.700, (nếu lấy tổng số khách trọ trừ cho tổng số ngày phòng cho thuê ta có 67.500 ), nếu nhân với 2 sẽ là 131.400 vậy nhỏ hơn tổng số khách trọ, cho nên tất cả các phòng đều có 2 người cùng mướn, thậm chí có 3 khách là 1.800 phòng. (1) Doanh thu = Số lượng x Số ngày mở cửa x Hệ số vòng quay x Mức ăn uống hàng ăn uống chỗ ngồi trong kỳ bq1 chỗ ngồi bq 1 khách trong ngày 2.825.000 = 200 x 355 x 3,2 x A 2.825.000 Vậy A = --------------------------= 12,43 usd 200 x 355 x 3,2 Doanh thu ăn trưa: 2.825.000x40%= 1.130.000 usd Doanh thu ăn tối 2.825.000x60%= 1.695.000 usd 1.130.000=200x355x1,4xB B= 11,37 usd 1.695.000=200x355x1,8xC C= 13,26 usd Tổng doanh thu khách sạn: 5.300.000 USD+ 2.825.000usd=8.125.000usd Bài số 5 a. Tổng số ngày phòng theo thiết kế cả năm: 70phx365ng = 25.550 ng-ph b. Tổng số ngày phòng sẵn sàng cho thuê cả năm: 68,3phx365ng= 24.929 ng-ph c. Tổng số ngày phòng không thể cho thuê cả năm: (70-68,3)x 365ng= 621 ng-ph Tổng doanh thu phòng cả năm: 15.300 x20= 306.000usd Tổng số ngày phòng cho thuê cả năm d. Công suất phòng cho thuê bq cả năm = --------------------------------------------------- Tổng số ngày phòng sẵn sàng cho thuê cả năm 15.300 ng-ph =-----------------x 100% = 61,37% 24.929 ph T ỷ lệ chi phí biến đổi so với doanh thu (%): (113.000/306.000)x100%=36,93% Tỷ lệ chi phí cố định so với doanh thu (%): (190.000/306.000)x100%= 62,10% Tổng chi phí: 113.000 + 190.000= 303.000usd T ỷ lệ chi phí chung so doanh thu:36,93% + 62,10%= 99,03% Lợi nhuận thuần= 306.000 – 303.000= 3.000usd 3.000usd 3 T ỷ lệ lợi nhuận thuần so TDT=-------------------x100%= 0.97% 306.000usd Chi phí bất biến + Lợi tức mong muốn (hay lãi gộp hoặc lời thuần) d. Doanh thu = mong muốn 100% - Chi phí biến đổi tính theo doanh thu (%) Doanh thu 190.000 + 0 190.000 hòa vốn =------------------------------------------- ---=------------------= 301.157 usd 100% - (113.000/306.000) x 100% 100%- 36,93% Doanh thu hoà vốn x Số tháng của 1 thời kỳ kh Thời gian hoà vốn = Tổng doanh thu cả năm 301.157 usd x12 th = -----------------------------= 11,81 th 306.000 usd - Tổng số ngày phòng cho thuê nếu hòa vốn: 301.157usd/20usd= 15.058ng-ph - Công suất phòng nếu cho thuê hòa vốn; (15.058ph/24.929ph)x100%= 60,4% e. Doanh thu mong muốn khi lợi tức mong muốn là 70.000usd: 190.000 + 70.000 = -----------------------------= 412.110 usd 100%- 36,93% - Tổng số ngày phòng cho thuê khi lợi tức mong muốn là 70.000 usd: 412.110usd/20usd= 20.606ng-ph - Số phòng tăng thêm khi lợi tức mong muốn là 70.000usd so với lợi tức bằng 0: 20.606ph- 15.058ph=5.548ph - Công suất phòng nếu cho thuê khi lợi tức mong muốn 70.000usd: (20.606ph/24.929ph)x100%= 82,66% - Công suất phòng cho thuê tăng thêm khi lợi tức mong muốn 70.000usd so với lợi tức bằng 0: 4 82,66% - 60,4%= 22,26% f. Doanh thu mong muốn khi lợi tức mong muốn là 100.000usd: 190.000usd + 100.000usd = ---------------------------------= 459.806 usd 100%- 36,93% - Tổng số phòng cho thuê nếu lợi tức mong muốn 100.000usd: 459.806 usd /20usd= 22.990ph - Số phòng tăng thêm nếu lợi tức mong muốn 100.000usd so với ltmm 70.000usd: 22.990ph - 20.606ph=2.384ph - Công suất phòng cho thuê nếu lợi tức mong muốn 100.00usd: 22.990/24.929x100%= 92,2% Công suất phòng cho thuê tăng thêm nếu cho thuê khi lợi tức mong muốn 100.000usd so với lợi tức bằng 70.000: 92,2%- 82, ...
Tìm kiếm theo từ khóa liên quan:
tài chính du lịch bài tập tài chính du lịch ôn tập tài chính du lịch tài liệu tài chính du lịch tài chính doanh nghiệp kinh tế du lịchGợi ý tài liệu liên quan:
-
Giáo trình Tài chính doanh nghiệp: Phần 2 - TS. Bùi Văn Vần, TS. Vũ Văn Ninh (Đồng chủ biên)
360 trang 772 21 0 -
18 trang 462 0 0
-
Giáo trình Tài chính doanh nghiệp: Phần 1 - TS. Bùi Văn Vần, TS. Vũ Văn Ninh (Đồng chủ biên)
262 trang 439 15 0 -
Giáo trình Quản trị tài chính doanh nghiệp: Phần 2 - TS. Nguyễn Thu Thủy
186 trang 421 12 0 -
Chiến lược marketing trong kinh doanh
24 trang 383 1 0 -
Giáo trình Quản trị tài chính doanh nghiệp: Phần 1 - TS. Nguyễn Thu Thủy
206 trang 370 10 0 -
3 trang 303 0 0
-
Tạo nền tảng phát triển bền vững thị trường bảo hiểm Việt Nam
3 trang 291 0 0 -
Đề cương học phần Tài chính doanh nghiệp
20 trang 286 0 0 -
Bài giảng: Chương 2: Bảo hiểm hàng hải
94 trang 271 1 0