Tiểu luận: Tính toán khung ngang nhà một tầng ba nhịp giúp bạn hệ thống kiến thức môn học và lên kế hoạch thiết kế tính toán khung ngang nhà cho mình, đồng thời đây cũng là tài liệu tham khảo giúp các bạn học tập tốt hơn. Chúc các bạn thành công!
Nội dung trích xuất từ tài liệu:
Tiểu luận: Tính toán khung ngang nhà một tầng ba nhịp Tiểu luận Đề tài: Tính toán khung ngang nhà một tầng ba nhịp Ñoà Aùn Moân Hoïc Beâ Toâng 2 PHAÀN MOÄT: TÍNH TOAÙN KHUNG NGANG NHAØ MOÄT TAÀNG BA NHÒP I. LÖÏA CHOÏN KÍCH THÖÔÙC CAÙC CAÁU KIEÄN: 1. Choïn keát caáu maùi: Vôùi nhòp 24m vaø 21m choïn keát caáu daøn beâ toâng coát theùp daïng hình thang, chieàu cao ñaàu daøn laø hñd =1,2m, ñoä doác maùi i = 1/12 Choïn cöûa maùi chæ ñaët ôû nhòp giöõa, lcm = 12m, hcm = 4m. Caùc lôùp maùi ñöôïc caáu taïo töø treân xuoáng döôùi nhö sau: + Hai lôùp gaïch laù nem keå caû vöõa loùt daøy 5cm + Lôùp beâ toâng nheï caùch nhieät daøy 4cm + Lôùp beâ toâng choáng thaám daøy 4cm + Panel maùi daïng söôøn, kích thöôùc 6×1,5m, cao 30cm Toång chieàu daøy caùc lôùp maùi: t = 5+12+4+30 = 51cm 2. Choïn daàm caàu truïc: Vôùi nhòp daàm caàu truïc 6m, söùc truïc lôùn nhaát 30T, choïn daàm caàu truïc theo thieát keá ñònh hình ôû baûng tra, coù: Chieàu cao : Hc = 1000 mm Beà roäng söôøn : b = 200 mm Beà roäng caùnh : bc = 570 mm Chieàu cao caùnh : hc = 120 mm Troïng löôïng : t = 4,2T 3. Xaùc ñònh caùc kích thuôùc chieàu cao cuûa nhaø: Caùc soá lieäu cuûa caàu truïc töø baûng tra: Q Lk B Keá Hct B B1 Pmax Pmin Gxc Gct (T) (m) (mm) Toaùn (mm) (mm) (T) (T) (T) (T) (mm) 20 19,5 6300 4400 2400 260 22 4,8 6 33 5 22,5 6300 5100 2750 300 32,5 9,8 12,5 54,5 - Laáy cao trình neàn nhaø +0,00 - Cao trình vai coät : V = R – (Hr + Hc) Hr : chieàu cao ray vaø caùc lôùp ñeäm, laáy Hr = 0,15 m V = 9- (0,15 + 1) = 7,85 m - Cao trình ñænh coät: D = R + Hct + a1 Hct : chieàu cao caàu truïc, Hct = 2,75 m a1 : khe hôû an toaøn töø ñænh xe con ñeán ñaùy daøn, choïn a1 = 0,15m D = 9+2,75+0,15 = 11,9 m - Cao trình ñænh maùi: M = D + h +hcm + t -- 1 -- GVHD: Leâ Quang Thaùi Ñoà Aùn Moân Hoïc Beâ Toâng 2 h: chieàu cao keát caáu mang löïc maùi, h = hñd + i×L/2 Nhòp giöõa : h = 1,2 + (1/12)×(21/12) = 2,08 m Nhòp bieân : h = 1,2 + (1/12)×(24/12) = 2,2 m - Cao trình ñænh maùi ôû nhòp giöõa coù cöûa maùi: M2 = 11,9 + 2,08 + 4 + 0,51 = 18,49 m - Cao trình ñænh maùi ôû hai nhòp bieân khoâng coù cöûa maùi: M1 = 11,9 + 2,2 + 0,51 = 14,61 m 4. Kích thöôùc coät: Chieàu daøi coät treân: Ht = D – V = 11,9 – 7,85 = 4,05 m Chieàu daøi coät döôùi: Hd = V + a2 = 7,85 + 0,5 = 8,35 m a2 : khoaûng caùch töø maët neàn ñeán maët moùng, choïn a2 = 0,5m Kích thöôùc tieát dieän coät: beà roäng coät b choïn thoáng nhaát cho coät treân, coät döôùi cuûa caû coät bieân vaø coät giöõa laø b = 40cm. Thoûa maõn ñieàu kieän: Hd/b = 8,35/0,4 = 20,9 ∈ (20 ÷25) Chieàu cao tieát dieän coät treân cuûa coät bieân, ht = 40cm a4 = λ - ht – B1 λ : khoaûng caùch töø truïc ñònh vò (meùp ngoaøi coät bieân) ñeán tim daàm caàu truïc, laáy λ = 75cm a4 = 75 – 40 – 30 = 5 cm Chieàu cao tieát dieän coät döôùi, coät bieân hd = 60 cm thoûa maõn ñieàu kieän: hd ≥ Hd/14 = 8,35/14 = 0,596 m = 59,6 cm Coät giöõa, ht = 60 cm, hd = 80 cm, thoûa ñieàu kieän: a4 = λ - B1 – 0,5ht = 75 – 25 – 0,5×60 = 19 cm > 6 cm hd > Hd/14 = 59,6 cm Kích thöôùc vai coät sô boä choïn hv = 70 cm, lv = 40 cm. A B -- 2 -- GVHD: Leâ Quang Thaùi Ñoà Aùn Moân Hoïc Beâ Toâng 2 hñd=1,2m a2=0,15m D=11,9m H t=4,05m R=9m Hct=2,75m V=7,85m Q 1=30T Hd=8,35m ±0,00 a2=0.5m L1=24m A II. XAÙC ÑÒNH TAÛI TROÏNG: 1. Tónh taûi maùi -- 3 -- GVHD: Leâ Quang Thaùi Ñoà Aùn Moân Hoïc Beâ Toâng 2 Tónh taûi do troïng löôïng baûn thaân caùc lôùp maùi taùc duïng treân 1m2 maët baèng maùi. Stt Caùc lôùp maùi Taûi troïng tieâu Heä soá vöôït taûi Taûi troïng tính chuaån (kG/m2) toaùn (kG/m2) 1 Hai lôùp gaïch laù nem keå 90 1,3 117 caû vöõa, daøy 5 cm, γ = 1800 kG/m2 2 Lôùp beâ toâng nheï caùch 144 1,3 187,2 nhieät daøy 12 cm, γ =1200 kG/m2 3 Lôùp beâ toâng choáng thaám 100 1,1 110 3 daøy 4 cm, γ = 2500 kG/m 4 Panel 6×1,5 m, troïng 189 1,1 208 löôïng 1 taám keå caû beâ toâng cheøn khe 1,7 T 5 Toång coäng ...