Giải bài tập Điện kỹ thuật ( Cao Đẳng ) part 10
Số trang: 6
Loại file: pdf
Dung lượng: 101.04 KB
Lượt xem: 10
Lượt tải: 0
Xem trước 2 trang đầu tiên của tài liệu này:
Thông tin tài liệu:
Tham khảo tài liệu giải bài tập điện kỹ thuật ( cao đẳng ) part 10, kỹ thuật - công nghệ, điện - điện tử phục vụ nhu cầu học tập, nghiên cứu và làm việc hiệu quả
Nội dung trích xuất từ tài liệu:
Giải bài tập Điện kỹ thuật ( Cao Đẳng ) part 10TRÖÔØNG ÑAÏI HOÏC COÂNG NGHIEÄP TP - HCM GIAÛI BAØI TAÄP ÑKTCÑ E 300= 233V . Ñeå phaùt 300V , maùy phaûi coù toác ñoä : n2 = n1 ö 2 = 1800x = 1543 v/p Eö 1 350 Pdm U 10000 250 = 40A . Doøng kích töø : Ikt = ñm = Baøi 27 Doøng ñònh möùc : Iñm = = U ñm Rkt 250 125= 2A . Doøng öùng : Iö = Iñm + Ikt = 40 + 2 = 42A . Sññ Eö = Uñm + IöRö = 250 + 42x0,4 = 266,8V .Toån hao treân Rö : ∆Pö = Iö2Rö = 422x0,4 = 705,6W . Toån hao treân Rkt : ∆Pkt = UñmIkt = 250x2= 500W . Toång toån hao : ∑∆P = ∆Pcst + ∆Pö + ∆Pkt = 540 + 705,6 + 500 = 1755,6W . Coâng suaát P 10000ñaáu vaøo : P1 = Pñm + ∑∆P = 10000 + 1755,6 = 11755,6W . Hieäu suaát : η = ñm = = 0,85 P1 11755,6 Pdm 150000 Baøi 28 (a) Doøng ñònh möùc : Iñm = = = 250A . Doøng öùng : Iö = Iñm + Ikt U ñm 600= 250 + 6 = 256A . Sññ Eö = Uñm + IöRö + IñmRnt → 645,6 = 600 + 256Rö + 250x0,08→ Ñieän trôû phaàn öùng Rö = 0,1Ω . Ñieän aùp ñaët vaøo maïch kích töø song song : Ukt = Uñm + IñmRnt U 620= 600 + 250x0,08 = 620V → Ñieän trôû maïch kích töø song song : Rkt = kt = = 103,33Ω . Ikt 6 U − U ñm 660 − 600 (b) ∆U% = o .100% = .100% = 10% . U ñm 600 (c) Eö = kEnφ , trong ñoù φ laø töø thoâng toång hôïp töø caùc stñ cuûa caùc cuoän kích töø song song ,noái tieáp , phaàn öùng taïo ra . Khi ñaày taûi , töø thoâng toång hôïp φ khaùc vôùi luùc khoâng taûi . Vì vaäy sññEö = kEnφ luùc ñaày vaø khoâng taûi cuõng phaûi khaùc nhau U 220 P 10000 Baøi 29 Doøng kích töø : Ikt = = = 2A . Doøng qua taûi : I = = = 45,45A . Rkt 110 U 220Doøng öùng : Iö = Ikt + I = 2 + 45,45 = 47,45A . Toån hao treân Rö vaø Rnt : ∆Pönt = I2 (Rö + Rnt) ö= 47,452(0265 + 0,035) = 675,45W . Toån hao treân Rkt : ∆Pkt = Ikt2Rkt = 22x110 = 440W . Toång toånhao : ∑∆P = ∆Pönt + ∆Pkt + ∆Pcf = 675,45 + 440 + 705 = 1820,45W . Coâng suaát ñaàu vaøo : 10000 PP1 = P + ∑∆P = 10000 + 1820,45 = 11820,45W . Hieäu suaát : η = = = 0,846 11820,45 P1 P 250000 Baøi 30 Doøng qua taûi : I = = = 1041,67A . Ñieän aùp rôi treân cuoän kích töø noái U 240tieáp vaø daây quaán cöïc töø phuï : Unt = I(Rnt + Rphu) = 1041,67(0,0013 + 0,004 ) = 5,52V . Ñieän aùp rôitreân maïch kích töø song song : Ukt = Unt + U = 5,52 + 240 = 245,52V . Doøng kích töø song song : U 245,52Ikt = kt = = 10,23A . Doøng öùng : Iö = I + Ikt = 1041,67 + 10,23 = 1051,9A . Sññ cuûa Rkt 24maùy Eö = Ukt + IöRö = 245,52 + 1051,9x0,003 = 248,68V Pñm U 200000 = 333,33A . Doøng kích töø : Ikt = ñm Baøi 31 Doøng ñònh möùc : Iñm = = U ñm Rkt 600 600= = 2,4A . Doøng öùng : Iö = Iñm + Ikt = 333,33 + 2,4 = 335,73A . Sññ cuûa maùy : 250 ...
Nội dung trích xuất từ tài liệu:
Giải bài tập Điện kỹ thuật ( Cao Đẳng ) part 10TRÖÔØNG ÑAÏI HOÏC COÂNG NGHIEÄP TP - HCM GIAÛI BAØI TAÄP ÑKTCÑ E 300= 233V . Ñeå phaùt 300V , maùy phaûi coù toác ñoä : n2 = n1 ö 2 = 1800x = 1543 v/p Eö 1 350 Pdm U 10000 250 = 40A . Doøng kích töø : Ikt = ñm = Baøi 27 Doøng ñònh möùc : Iñm = = U ñm Rkt 250 125= 2A . Doøng öùng : Iö = Iñm + Ikt = 40 + 2 = 42A . Sññ Eö = Uñm + IöRö = 250 + 42x0,4 = 266,8V .Toån hao treân Rö : ∆Pö = Iö2Rö = 422x0,4 = 705,6W . Toån hao treân Rkt : ∆Pkt = UñmIkt = 250x2= 500W . Toång toån hao : ∑∆P = ∆Pcst + ∆Pö + ∆Pkt = 540 + 705,6 + 500 = 1755,6W . Coâng suaát P 10000ñaáu vaøo : P1 = Pñm + ∑∆P = 10000 + 1755,6 = 11755,6W . Hieäu suaát : η = ñm = = 0,85 P1 11755,6 Pdm 150000 Baøi 28 (a) Doøng ñònh möùc : Iñm = = = 250A . Doøng öùng : Iö = Iñm + Ikt U ñm 600= 250 + 6 = 256A . Sññ Eö = Uñm + IöRö + IñmRnt → 645,6 = 600 + 256Rö + 250x0,08→ Ñieän trôû phaàn öùng Rö = 0,1Ω . Ñieän aùp ñaët vaøo maïch kích töø song song : Ukt = Uñm + IñmRnt U 620= 600 + 250x0,08 = 620V → Ñieän trôû maïch kích töø song song : Rkt = kt = = 103,33Ω . Ikt 6 U − U ñm 660 − 600 (b) ∆U% = o .100% = .100% = 10% . U ñm 600 (c) Eö = kEnφ , trong ñoù φ laø töø thoâng toång hôïp töø caùc stñ cuûa caùc cuoän kích töø song song ,noái tieáp , phaàn öùng taïo ra . Khi ñaày taûi , töø thoâng toång hôïp φ khaùc vôùi luùc khoâng taûi . Vì vaäy sññEö = kEnφ luùc ñaày vaø khoâng taûi cuõng phaûi khaùc nhau U 220 P 10000 Baøi 29 Doøng kích töø : Ikt = = = 2A . Doøng qua taûi : I = = = 45,45A . Rkt 110 U 220Doøng öùng : Iö = Ikt + I = 2 + 45,45 = 47,45A . Toån hao treân Rö vaø Rnt : ∆Pönt = I2 (Rö + Rnt) ö= 47,452(0265 + 0,035) = 675,45W . Toån hao treân Rkt : ∆Pkt = Ikt2Rkt = 22x110 = 440W . Toång toånhao : ∑∆P = ∆Pönt + ∆Pkt + ∆Pcf = 675,45 + 440 + 705 = 1820,45W . Coâng suaát ñaàu vaøo : 10000 PP1 = P + ∑∆P = 10000 + 1820,45 = 11820,45W . Hieäu suaát : η = = = 0,846 11820,45 P1 P 250000 Baøi 30 Doøng qua taûi : I = = = 1041,67A . Ñieän aùp rôi treân cuoän kích töø noái U 240tieáp vaø daây quaán cöïc töø phuï : Unt = I(Rnt + Rphu) = 1041,67(0,0013 + 0,004 ) = 5,52V . Ñieän aùp rôitreân maïch kích töø song song : Ukt = Unt + U = 5,52 + 240 = 245,52V . Doøng kích töø song song : U 245,52Ikt = kt = = 10,23A . Doøng öùng : Iö = I + Ikt = 1041,67 + 10,23 = 1051,9A . Sññ cuûa Rkt 24maùy Eö = Ukt + IöRö = 245,52 + 1051,9x0,003 = 248,68V Pñm U 200000 = 333,33A . Doøng kích töø : Ikt = ñm Baøi 31 Doøng ñònh möùc : Iñm = = U ñm Rkt 600 600= = 2,4A . Doøng öùng : Iö = Iñm + Ikt = 333,33 + 2,4 = 335,73A . Sññ cuûa maùy : 250 ...
Tìm kiếm theo từ khóa liên quan:
điện kỹ thuật giáo trình điện kỹ thuật bài giảng điện kỹ thuật bài tập điện kỹ thuật tài liệu điện kỹ thuậtTài liệu liên quan:
-
Giáo trình Điện kỹ thuật (Nghề: Điện tử dân dụng - Trung cấp) - Trường Cao đẳng Cơ giới
158 trang 286 2 0 -
Bài tập lớn môn Hệ thống hạ áp 1: Thiết kế hệ thống chiếu sáng cho phòng học (Nguyễn Văn Thiện)
15 trang 169 0 0 -
56 trang 105 0 0
-
Giáo trình Điện kỹ thuật (Nghề: Cốt thép hàn - Trung cấp) - Trường Cao đẳng Cơ giới
88 trang 55 0 0 -
Giáo trình Điện kỹ thuật (Nghề: Công nghệ ô tô - Cao đẳng) - Trường Cao đẳng Cơ giới
137 trang 51 0 0 -
Bài tập lớn môn Hệ thống hạ áp 1: Thiết kế hệ thống chiếu sáng cho phòng học (Nguyễn Hữu Đức)
15 trang 43 0 0 -
62 trang 39 1 0
-
56 trang 30 0 0
-
52 trang 29 1 0
-
Giáo trình Điện kỹ thuật (Nghề: Công nghệ ôtô) - Trường Cao đẳng Hàng hải II
91 trang 28 0 0