Giáo trình phân tích tiết diện liên hợp ảnh hưởng từ biến của bê tông p9
Số trang: 5
Loại file: pdf
Dung lượng: 165.05 KB
Lượt xem: 4
Lượt tải: 0
Xem trước 2 trang đầu tiên của tài liệu này:
Thông tin tài liệu:
Kiểm tra điều kiện chịu mỏi: Khi kiểm tra mỏi, nội lực trong thanh được xác định theo tổ hợp tải trọng chính, các hệ số vượt tải lấy bằng 1. Công thức kiểm tra:σ=Các trường hợp khác M’=Mbt. +Ntc: nội lực tiêu chuẩn có kèm theo dấu, dấu + đối với chịu kéo vμ dấu - đối với chịu nén +SE: lực Euler đối với thanh chịu nén trung tâm khi uốn dọc trong mặt phẳng π 2 .EI ng . tác dụng của mômen, được tính: S E = 2lo...
Nội dung trích xuất từ tài liệu:
Giáo trình phân tích tiết diện liên hợp ảnh hưởng từ biến của bê tông p9Gi¸o tr×nh: ThiÕt kÕ cÇu thÐp Biªn so¹n: NguyÔn V¨n Mü4.3.3-KiÓm tra ®iÒu kiÖn chÞu mái: Khi kiÓm tra mái, néi lùc trong thanh ®−îc x¸c ®Þnh theo tæ hîp t¶i träng chÝnh,c¸c hÖ sè v−ît t¶i lÊy b»ng 1.C«ng thøc kiÓm tra: N tc M .y max σ= ≤ γ .Ro + (5.14) Fgi I gi Trong ®ã: +M’: ®−îc lÊy nh− sau: ++§èi víi c¸c tiÕt diÖn n»m trong ph¹m vi nöa chiÒu dμi ë ®o¹n gi÷a thanhvμ khi ®é m·nh λ>70 th×: M bt +++ M = khi thanh chÞu kÐo. N tc 1+ NE M bt +++ M = khi thanh chÞu nÐn. N tc 1− NE ++C¸c tr−êng hîp kh¸c M’=Mbt. +Ntc: néi lùc tiªu chuÈn cã kÌm theo dÊu, dÊu + ®èi víi chÞu kÐo vμ dÊu - ®èivíi chÞu nÐn +SE: lùc Euler ®èi víi thanh chÞu nÐn trung t©m khi uèn däc trong mÆt ph¼ng π 2 .EI ngt¸c dông cña m«men, ®−îc tÝnh: S E = . 2 lo +γ: hÖ sè gi¶m c−êng ®é tÝnh to¸n vÒ mái.4.3.4-VÝ dô tÝnh to¸n:4.3.4.1-VÝ dô 1:Cho tiÕt diÖn thanh nh− h×nh vÏ: H×nh 5.30: VÝ dô 1BiÕt thanh chÞu lùc nÐn tÝnh to¸n N=720t, chiÒu dμi thanh 10m. ThÐp sö dông lμ thÐpthan.Gi¶i: • TÝnh ®Æc tr−ng h×nh häc: B¶n ®øng:Ch−¬ng V: ThiÕt kÕ cÇu dμn thÐp - 187 -Gi¸o tr×nh: ThiÕt kÕ cÇu thÐp Biªn so¹n: NguyÔn V¨n Mü⎡ Fng = 2 × 60 × 2 = 240cm , Flo = 4 × 2.3 × 2 = 18.4cm 2 2⎢⎢→ Fgi = 240 − 18.4 = 221.6cm 2⎢ 1⎢I x 0 ng = 2 × × 2 × 60 3 = 72000cm 4⎢ 12⎢⎢ I yng = 2 × × 60 × 2 3 + 2 × 60 × 2 × (28 − 1)2 = 175040cm 4 1⎣ 12 ThÐp gãc: L100x100x16 cã F = 29.7cm2, Ix-x = 264cm4, z0 = 3.06cm.⎡ Fng = 4 × 29.7 = 118.8cm 2 , Flo = 8 × 2.3 × 1.6 = 29.44cm 2⎢⎢→ Fgi = 118.8 − 29.44 = 89.36cm 2⎢⎢ I x 0 ng = 4 × 264 + 4 × 29.7 × (30 − 3.06 ) = 87276.7cm 2 4⎢⎢ I yng = 4 × 264 + 4 × 29.7 × (28 + 3.06 ) = 115665.2cm 2 4⎣ B¶n ngang:⎡⎢ Fng = 76 × 2 = 152cm , Flo = 2 × 2.3 × 1.6 = 9.2cm → Fgi = 152 − 9.2 = 142.8cm 2 2 2⎢ × 76 × 2 3 + 76 × 2 × (30 + 1) = 146122.7cm 4 1⎢I x 0 ng = 2⎢ 12⎢ 1⎢ I yng = × 2 × 76 3 = 73163cm 4⎣ 12→ Tæng diÖn tÝch nguyªn: Fng = 240+118.8+152=510.8cm2. Tæng diÖn tÝch lç: Flç = 18.4+29.44+9.2 = 57.04cm2. Tæng diÖn tÝch gi¶m yÕu: Fgi = 510.8-57.04 = 453.76cm2. Tæng m«men qu¸n tÝnh nguyªn: Ix0ng = 11491.9+87276.7+146122.7 = 244891.3cm4. Iyng = 175040+115665.2+73163 = 363868.2cm4. M«men tÜnh cña tiÕt diÖn ®èi víi trôc x0-x0:S x 0 = 76 × 2 × (30 + 1) = 4712cm 3 Trôc trung hßa tiÕt diÖn x-x c¸ch trôc x0-x0 1 ®o¹n z: S x 0 4712z= = = 9.2cm Fng 510.8 M«men qu¸n tÝnh cña tiÕt diÖn ®èi víi trôc trung hßa:I xng = 244891.3 − 510.8 × 9.2 2 = 201657.2cm 4 • KiÓm tra ®iÒu kiÖn ®é m·nh:⎡ I xng 201657.2 = 19.88cm ⎡λ = 1000 = 50.3⎢rx = = ⎢ x 19.88⎢ Fng 510.5 →⎢⎢ ⎢λ = 1000 = 37.43⎢ I yng 363868.2 ry = = = 26.7cm ⎢ y 26.7⎢ ⎣ Fng 510.5⎣→ Ta thÊy λx, λy ®Òu < 100→ OK. • KiÓm tra ®iÒu kiÖn æn ®Þnh côc bé:Ch−¬ng V: ThiÕt kÕ cÇu dμn thÐp - 188 -Gi¸o tr×nh: ThiÕt kÕ cÇu thÐp Biªn so¹n: NguyÔn V¨n Müb1 b2 50 66 = = 33 < 45 , = = 25 < 35δ1 δ2 2 2→ OK. • §iÒu kiÖn æn ®Þnh: ...
Nội dung trích xuất từ tài liệu:
Giáo trình phân tích tiết diện liên hợp ảnh hưởng từ biến của bê tông p9Gi¸o tr×nh: ThiÕt kÕ cÇu thÐp Biªn so¹n: NguyÔn V¨n Mü4.3.3-KiÓm tra ®iÒu kiÖn chÞu mái: Khi kiÓm tra mái, néi lùc trong thanh ®−îc x¸c ®Þnh theo tæ hîp t¶i träng chÝnh,c¸c hÖ sè v−ît t¶i lÊy b»ng 1.C«ng thøc kiÓm tra: N tc M .y max σ= ≤ γ .Ro + (5.14) Fgi I gi Trong ®ã: +M’: ®−îc lÊy nh− sau: ++§èi víi c¸c tiÕt diÖn n»m trong ph¹m vi nöa chiÒu dμi ë ®o¹n gi÷a thanhvμ khi ®é m·nh λ>70 th×: M bt +++ M = khi thanh chÞu kÐo. N tc 1+ NE M bt +++ M = khi thanh chÞu nÐn. N tc 1− NE ++C¸c tr−êng hîp kh¸c M’=Mbt. +Ntc: néi lùc tiªu chuÈn cã kÌm theo dÊu, dÊu + ®èi víi chÞu kÐo vμ dÊu - ®èivíi chÞu nÐn +SE: lùc Euler ®èi víi thanh chÞu nÐn trung t©m khi uèn däc trong mÆt ph¼ng π 2 .EI ngt¸c dông cña m«men, ®−îc tÝnh: S E = . 2 lo +γ: hÖ sè gi¶m c−êng ®é tÝnh to¸n vÒ mái.4.3.4-VÝ dô tÝnh to¸n:4.3.4.1-VÝ dô 1:Cho tiÕt diÖn thanh nh− h×nh vÏ: H×nh 5.30: VÝ dô 1BiÕt thanh chÞu lùc nÐn tÝnh to¸n N=720t, chiÒu dμi thanh 10m. ThÐp sö dông lμ thÐpthan.Gi¶i: • TÝnh ®Æc tr−ng h×nh häc: B¶n ®øng:Ch−¬ng V: ThiÕt kÕ cÇu dμn thÐp - 187 -Gi¸o tr×nh: ThiÕt kÕ cÇu thÐp Biªn so¹n: NguyÔn V¨n Mü⎡ Fng = 2 × 60 × 2 = 240cm , Flo = 4 × 2.3 × 2 = 18.4cm 2 2⎢⎢→ Fgi = 240 − 18.4 = 221.6cm 2⎢ 1⎢I x 0 ng = 2 × × 2 × 60 3 = 72000cm 4⎢ 12⎢⎢ I yng = 2 × × 60 × 2 3 + 2 × 60 × 2 × (28 − 1)2 = 175040cm 4 1⎣ 12 ThÐp gãc: L100x100x16 cã F = 29.7cm2, Ix-x = 264cm4, z0 = 3.06cm.⎡ Fng = 4 × 29.7 = 118.8cm 2 , Flo = 8 × 2.3 × 1.6 = 29.44cm 2⎢⎢→ Fgi = 118.8 − 29.44 = 89.36cm 2⎢⎢ I x 0 ng = 4 × 264 + 4 × 29.7 × (30 − 3.06 ) = 87276.7cm 2 4⎢⎢ I yng = 4 × 264 + 4 × 29.7 × (28 + 3.06 ) = 115665.2cm 2 4⎣ B¶n ngang:⎡⎢ Fng = 76 × 2 = 152cm , Flo = 2 × 2.3 × 1.6 = 9.2cm → Fgi = 152 − 9.2 = 142.8cm 2 2 2⎢ × 76 × 2 3 + 76 × 2 × (30 + 1) = 146122.7cm 4 1⎢I x 0 ng = 2⎢ 12⎢ 1⎢ I yng = × 2 × 76 3 = 73163cm 4⎣ 12→ Tæng diÖn tÝch nguyªn: Fng = 240+118.8+152=510.8cm2. Tæng diÖn tÝch lç: Flç = 18.4+29.44+9.2 = 57.04cm2. Tæng diÖn tÝch gi¶m yÕu: Fgi = 510.8-57.04 = 453.76cm2. Tæng m«men qu¸n tÝnh nguyªn: Ix0ng = 11491.9+87276.7+146122.7 = 244891.3cm4. Iyng = 175040+115665.2+73163 = 363868.2cm4. M«men tÜnh cña tiÕt diÖn ®èi víi trôc x0-x0:S x 0 = 76 × 2 × (30 + 1) = 4712cm 3 Trôc trung hßa tiÕt diÖn x-x c¸ch trôc x0-x0 1 ®o¹n z: S x 0 4712z= = = 9.2cm Fng 510.8 M«men qu¸n tÝnh cña tiÕt diÖn ®èi víi trôc trung hßa:I xng = 244891.3 − 510.8 × 9.2 2 = 201657.2cm 4 • KiÓm tra ®iÒu kiÖn ®é m·nh:⎡ I xng 201657.2 = 19.88cm ⎡λ = 1000 = 50.3⎢rx = = ⎢ x 19.88⎢ Fng 510.5 →⎢⎢ ⎢λ = 1000 = 37.43⎢ I yng 363868.2 ry = = = 26.7cm ⎢ y 26.7⎢ ⎣ Fng 510.5⎣→ Ta thÊy λx, λy ®Òu < 100→ OK. • KiÓm tra ®iÒu kiÖn æn ®Þnh côc bé:Ch−¬ng V: ThiÕt kÕ cÇu dμn thÐp - 188 -Gi¸o tr×nh: ThiÕt kÕ cÇu thÐp Biªn so¹n: NguyÔn V¨n Müb1 b2 50 66 = = 33 < 45 , = = 25 < 35δ1 δ2 2 2→ OK. • §iÒu kiÖn æn ®Þnh: ...
Tìm kiếm theo từ khóa liên quan:
giáo trình đại học tài liệu mạng giáo trình cơ điện giáo trình thiết kế tài liệu kế toánTài liệu liên quan:
-
Giáo trình phân tích một số loại nghiệp vụ mới trong kinh doanh ngân hàng quản lý ngân quỹ p5
7 trang 471 0 0 -
MARKETING VÀ QUÁ TRÌNH KIỂM TRA THỰC HIỆN MARKETING
6 trang 300 0 0 -
122 trang 217 0 0
-
QUY CHẾ THU THẬP, CẬP NHẬT SỬ DỤNG CƠ SỞ DỮ LIỆU DANH MỤC HÀNG HÓA BIỂU THUẾ
15 trang 208 1 0 -
BÀI GIẢNG KINH TẾ CHÍNH TRỊ MÁC - LÊNIN - TS. NGUYỄN VĂN LỊCH - 5
23 trang 207 0 0 -
Giáo trình hướng dẫn phân tích các thao tác cơ bản trong computer management p6
5 trang 197 0 0 -
Giáo trình chứng khoán cổ phiếu và thị trường (Hà Hưng Quốc Ph. D.) - 4
41 trang 196 0 0 -
BÀI GIẢNG LÝ THUYẾT MẠCH THS. NGUYỄN QUỐC DINH - 1
30 trang 173 0 0 -
HỌC VIỆN CÔNG NGHỆ BƯU CHÍNH VIỄN THÔNG - NGÂN HÀNG ĐỀ THI HẾT HỌC PHẦN HỌC PHẦN: TOÁN KINH TẾ
9 trang 172 0 0 -
Giáo trình phân tích giai đoạn tăng lãi suất và giá trị của tiền tệ theo thời gian tích lũy p10
5 trang 169 0 0