Trắc nghiệm hóa học nâng cao
Số trang: 5
Loại file: doc
Dung lượng: 181.00 KB
Lượt xem: 17
Lượt tải: 0
Xem trước 2 trang đầu tiên của tài liệu này:
Thông tin tài liệu:
Một số câu hỏi trắc nghiệm hoá học nâng cao giúp các bạn ôn tập tốt môn hoá học.
Nội dung trích xuất từ tài liệu:
Trắc nghiệm hóa học nâng caoTrắc nghiệm hóa nâng cao – K29 Page 1 of 5Câu 1:Cho hỗn hợp X gồm SO2 và O2 có X/H2=28.Lấy 0.2mol X qua V2O5 đun nóng, sp thu được qua Ba(OH)2 sinh ra 33.51g kết tủa.Tính hiệu suất phản ứng SO2 SO3. A. 60% B. 50% C. 30% D. 80%Giải:Thực hiện phương pháp đường chéo ta tính được SO2 : O2 = 3: 10.2mol X SO2 :0.15mol và O2: 0.5mol.Ta thấy nếu lượng SO2 trên đem phản ứng với Ba(OH)2 sinh ra 32.55g kết tủa.Khi SO2 SO3 thì nghĩa là cũng tương đương với [Ba(SO3)] +[O] [Ba(SO4)]Vậy [O] = = 0.06molLượng ban đầu ta có O2: 0.05mol [O] = 0.1molH%=0.06/0.1=60%Câu 2:Đốt cháy hoàn toàn 24.8g hỗn hợp X gồm C2H2, C2H6, C3H6 thu được 1.6mol H2O.Mặt khác 0.5mol X tác dụng vừa đủ với dd chứa 0.625mol brom Br2.Tính %V mỗi chất có trong X. A. 25, 50, 25 B. 80, 10, 10 C. 50, 25, 25 D. 60, 30, 10.Giải:Ta đặt như sau:Vậy 50%,25%,25%Câu 3:Oxi hóa 4.0 gam ancol đơn chức X bằng oxi thu được 5.6g hỗn hợp gồm andehit, ancol, nước.Tên của X và hiệu suất phản ứng? A. metanol, 60% B. metanol, 80% C. etanol, 60% D. etanol, 80%.Trắc nghiệm hóa nâng cao – K29 Page 1 of 5Trắc nghiệm hóa nâng cao – K29 Page 2 of 5GiảiAncol +[O] → hỗn hợpSuy ra: [X] >0.1mol X < 4/0.1= 40 X là metanol , n(X)=0.125molH%=0.1/0.125=80%Câu 4:Hỗn hợp X gồm 2 HC mạch hở.Cho 0.15mol X tác dụng với dd brom dư thì thấy không có khí thoát ra và lượng brom phản ứng là 40g.Đốt cháy 0.15mol X thu được 15.4g CO2.Vậy hỗn hợp X gồm những chất nào? A. C2H2, C4H8 B. C2H2, C3H6 C. C3H6, C4H6 D. C3H4, C4H8.Giải:Br2 : 0.25mol CO2: 0.35mol0.15mol X + 0.25mol Br2: X chứa ankin 0.1mol và chứa anken 0.05mol.0.15mol X + 0.35mol CO2 = 0.35/0.15=7/3=2.333Vậy X có chứa C2 vì ankin, anken nhỏ nhất đều là C2.Có 2 trường hợp xảy ra:*C2 là ankin, khi đốt cháy 0.1molC2 0.2 CMà tổng C là 0.35 ==> khi đốt cháy 0.05Cx 0.15C, nghĩa là x=3*C2 là anken, khi đốt cháy 0.05molC2 0.1molCMà tổng C là 0.35 ==> khi đốt cháy 0.1molCx 0.25molC, nghĩa là x=2.5 (loại).Vậy X chứa C2H2 và C3H6.Câu 5:Cho m gam Fe nung nóng với một lượng oxi đầu tiên thu được hỗn hợp X1.Lấy X1 tiếp với oxi ta được hỗn hợp X2 (nặng hơn lượng Fe ban đầu 5.6g).Rồi tiếp tục nung X2 với oxi thu được hỗn hợp X3.Khi cho X3 tác dụng với axit HNO3 ta thu được 0.2mol NO duy nhất.Nếu cho X3 qua 5.6l H2 , hay cho X2 qua 10.08l CO đun nóng thì ta thu được X1.Tính m? A. 5.6 B. 11.2 C. 16.8 D. 8.4Giải:5.6l H2 e = 0.25*2=0.5 (X3-X1)10.08l CO e = 0.45*2=0.9 (X2-X1)5.6g [O] e=0.35*2=0.7 (X2-Fe)==> với X3-Fe Ta có e = (X2-Fe) - (X2-X1) + (X3-X1) = 0.7-0.9+0.5=0.3 Fe3-X3 ta có e = 0.2*3=0.6 Fe3-Fe ta được e = (Fe3-X3) + (X3-Fe) = 0.9 M = 56*0.9/3=16.8gTrắc nghiệm hóa nâng cao – K29 Page 2 of 5Trắc nghiệm hóa nâng cao – K29 Page 3 of 5Câu 6: Đề đại học A 2010.Hỗn hợp khí X gồm N2 và H2 có tỉ khối so với heli là 1.8. Đun nóng trong bình kín (xúc tác, nhiệt độ)thu dược hồn hợp khí Y có tỉ khối so với heli là 2. Tính hiệu suất tổng hợp NH3? A. 20% B. 50% C. 25% D. 75%Giải:Thực hiện đường chéo ta được N2/H2=1/4Phương trình phản ứng N2+3H2 2NH3Vậy nếu phản ứng hoàn toàn thì ta thu được hồn hợp khí gồm NH3/H2=2/1 => M=12Ta có chênh lệch thể tích 1-0.6=0.4Tương tự chênh lệch thể tích 1-0.9=0.1vậy H = 0.1/0.4=25%Câu 7: (TS. Cao Cự Giác)Để 5.6gam bột Fe trong không khí sau một thới gian thu được 7.2gam hỗn hợp X gồm Fe và oxit Fe.Thêm 10.8gam bột Al vào X rồi thực hiện phản ứng nhiệt nhôm thu được hỗn hợp Y. cho Y tác dụngvới H2SO4 loãng thì thu được bao nhiêu lít H2 (đktc)? A. 13.44 B. 6.72 C. 8.96 D. 11.2Giải:Ta có e = 0.2molCuối phản ứng ta thu được Fe2 và Al3E (toàn phần) = n(Fe)*2+n(Al)*3=1.4E (của X)=E (của Y)=1.4-0.2=1.2 H2=1.2/2=0.6mol V=13.44(lít)Câu 8:Cho 7.8gam Zn tan hết trong dd HNO3 thu được V lít N2O duy nhất và 23.8gam muối. Tính V? Các thểtích đo ở ĐKTC. A. 0.3136 B. 0.3584 C. 0.2688 D. 0.448Giải:mZn(NO3)2=22.68g dd chứa muối NH4NO3=1.12g => n=0.014 e=0.014*8=0.112Zn 0.12mol e =0.24mol==> E (N+1) = 0.24-0.112=0.128 N+1=0.032 N2O=0.016 V=0.3584(lít)Trắc nghiệm hóa nâng cao – K29 Page 3 of 5Trắc nghiệm hóa nâng cao – K29 Page 4 of 5Câu 9:Cho hỗn hợp Fe, Fe2O3, FeO, Fe3O4 có %mO=12.5%.Nếu cho hh tác dụng với HNO3 dư thu được V1 lít NO duy nhất.Nếu cho hh qua CO nóng đỏ dư thu được V2 lít CO2.Tính V1/V2? Biết các thể tích đo cùng điều kiện. A. 1/2 B. 2/3 C. 4/3 D. 1/1Giải: Fe1FeOx ta có:Fe3-Fe1 E1=2nFe1-Fe0 E2=1n, với n là số mol của Fe1Ta cóCâu 10:Thổi hơi nước qua than nóng đỏ thu được khí A gồm (CO, CO2, H2O).Cho A qua Ca(OH)dư thu được hh khí B. lấy B khử được 8.96gam CuO thu được 1.26gam nước.Tính %V (CO2) trong A. A. 11.11 B. 20 C. 17.86 D. 25Giải:nCuO = 0.112 mol nH2O = 0.07molDo H2 =[O] ta được (2)Theo tính toán trên ta được %V(CO2) = 11.11%Câu 11:Cho m gam Fe tác dụng với HNO3 dư thu được khí N2 duy nhất.Cho m gam Fe tác dụng với H2SO4 loãng dư thu được khí hidro.Tiến hành tổng hợp NH3 từ hai khí thu được ta được hỗn hợp khí Y, có tỉ khối so với H2 là 52/11, vàtrong Y có chứa 0.25mol NH3.Tính mFe ? A. 70 B. 84 C. 42 D. 98Trắc nghiệm hóa nâng cao – K29 Page 4 of 5Trắc nghiệm hóa nâng cao – K29 Page 5 of 5Giải:Fe ...
Nội dung trích xuất từ tài liệu:
Trắc nghiệm hóa học nâng caoTrắc nghiệm hóa nâng cao – K29 Page 1 of 5Câu 1:Cho hỗn hợp X gồm SO2 và O2 có X/H2=28.Lấy 0.2mol X qua V2O5 đun nóng, sp thu được qua Ba(OH)2 sinh ra 33.51g kết tủa.Tính hiệu suất phản ứng SO2 SO3. A. 60% B. 50% C. 30% D. 80%Giải:Thực hiện phương pháp đường chéo ta tính được SO2 : O2 = 3: 10.2mol X SO2 :0.15mol và O2: 0.5mol.Ta thấy nếu lượng SO2 trên đem phản ứng với Ba(OH)2 sinh ra 32.55g kết tủa.Khi SO2 SO3 thì nghĩa là cũng tương đương với [Ba(SO3)] +[O] [Ba(SO4)]Vậy [O] = = 0.06molLượng ban đầu ta có O2: 0.05mol [O] = 0.1molH%=0.06/0.1=60%Câu 2:Đốt cháy hoàn toàn 24.8g hỗn hợp X gồm C2H2, C2H6, C3H6 thu được 1.6mol H2O.Mặt khác 0.5mol X tác dụng vừa đủ với dd chứa 0.625mol brom Br2.Tính %V mỗi chất có trong X. A. 25, 50, 25 B. 80, 10, 10 C. 50, 25, 25 D. 60, 30, 10.Giải:Ta đặt như sau:Vậy 50%,25%,25%Câu 3:Oxi hóa 4.0 gam ancol đơn chức X bằng oxi thu được 5.6g hỗn hợp gồm andehit, ancol, nước.Tên của X và hiệu suất phản ứng? A. metanol, 60% B. metanol, 80% C. etanol, 60% D. etanol, 80%.Trắc nghiệm hóa nâng cao – K29 Page 1 of 5Trắc nghiệm hóa nâng cao – K29 Page 2 of 5GiảiAncol +[O] → hỗn hợpSuy ra: [X] >0.1mol X < 4/0.1= 40 X là metanol , n(X)=0.125molH%=0.1/0.125=80%Câu 4:Hỗn hợp X gồm 2 HC mạch hở.Cho 0.15mol X tác dụng với dd brom dư thì thấy không có khí thoát ra và lượng brom phản ứng là 40g.Đốt cháy 0.15mol X thu được 15.4g CO2.Vậy hỗn hợp X gồm những chất nào? A. C2H2, C4H8 B. C2H2, C3H6 C. C3H6, C4H6 D. C3H4, C4H8.Giải:Br2 : 0.25mol CO2: 0.35mol0.15mol X + 0.25mol Br2: X chứa ankin 0.1mol và chứa anken 0.05mol.0.15mol X + 0.35mol CO2 = 0.35/0.15=7/3=2.333Vậy X có chứa C2 vì ankin, anken nhỏ nhất đều là C2.Có 2 trường hợp xảy ra:*C2 là ankin, khi đốt cháy 0.1molC2 0.2 CMà tổng C là 0.35 ==> khi đốt cháy 0.05Cx 0.15C, nghĩa là x=3*C2 là anken, khi đốt cháy 0.05molC2 0.1molCMà tổng C là 0.35 ==> khi đốt cháy 0.1molCx 0.25molC, nghĩa là x=2.5 (loại).Vậy X chứa C2H2 và C3H6.Câu 5:Cho m gam Fe nung nóng với một lượng oxi đầu tiên thu được hỗn hợp X1.Lấy X1 tiếp với oxi ta được hỗn hợp X2 (nặng hơn lượng Fe ban đầu 5.6g).Rồi tiếp tục nung X2 với oxi thu được hỗn hợp X3.Khi cho X3 tác dụng với axit HNO3 ta thu được 0.2mol NO duy nhất.Nếu cho X3 qua 5.6l H2 , hay cho X2 qua 10.08l CO đun nóng thì ta thu được X1.Tính m? A. 5.6 B. 11.2 C. 16.8 D. 8.4Giải:5.6l H2 e = 0.25*2=0.5 (X3-X1)10.08l CO e = 0.45*2=0.9 (X2-X1)5.6g [O] e=0.35*2=0.7 (X2-Fe)==> với X3-Fe Ta có e = (X2-Fe) - (X2-X1) + (X3-X1) = 0.7-0.9+0.5=0.3 Fe3-X3 ta có e = 0.2*3=0.6 Fe3-Fe ta được e = (Fe3-X3) + (X3-Fe) = 0.9 M = 56*0.9/3=16.8gTrắc nghiệm hóa nâng cao – K29 Page 2 of 5Trắc nghiệm hóa nâng cao – K29 Page 3 of 5Câu 6: Đề đại học A 2010.Hỗn hợp khí X gồm N2 và H2 có tỉ khối so với heli là 1.8. Đun nóng trong bình kín (xúc tác, nhiệt độ)thu dược hồn hợp khí Y có tỉ khối so với heli là 2. Tính hiệu suất tổng hợp NH3? A. 20% B. 50% C. 25% D. 75%Giải:Thực hiện đường chéo ta được N2/H2=1/4Phương trình phản ứng N2+3H2 2NH3Vậy nếu phản ứng hoàn toàn thì ta thu được hồn hợp khí gồm NH3/H2=2/1 => M=12Ta có chênh lệch thể tích 1-0.6=0.4Tương tự chênh lệch thể tích 1-0.9=0.1vậy H = 0.1/0.4=25%Câu 7: (TS. Cao Cự Giác)Để 5.6gam bột Fe trong không khí sau một thới gian thu được 7.2gam hỗn hợp X gồm Fe và oxit Fe.Thêm 10.8gam bột Al vào X rồi thực hiện phản ứng nhiệt nhôm thu được hỗn hợp Y. cho Y tác dụngvới H2SO4 loãng thì thu được bao nhiêu lít H2 (đktc)? A. 13.44 B. 6.72 C. 8.96 D. 11.2Giải:Ta có e = 0.2molCuối phản ứng ta thu được Fe2 và Al3E (toàn phần) = n(Fe)*2+n(Al)*3=1.4E (của X)=E (của Y)=1.4-0.2=1.2 H2=1.2/2=0.6mol V=13.44(lít)Câu 8:Cho 7.8gam Zn tan hết trong dd HNO3 thu được V lít N2O duy nhất và 23.8gam muối. Tính V? Các thểtích đo ở ĐKTC. A. 0.3136 B. 0.3584 C. 0.2688 D. 0.448Giải:mZn(NO3)2=22.68g dd chứa muối NH4NO3=1.12g => n=0.014 e=0.014*8=0.112Zn 0.12mol e =0.24mol==> E (N+1) = 0.24-0.112=0.128 N+1=0.032 N2O=0.016 V=0.3584(lít)Trắc nghiệm hóa nâng cao – K29 Page 3 of 5Trắc nghiệm hóa nâng cao – K29 Page 4 of 5Câu 9:Cho hỗn hợp Fe, Fe2O3, FeO, Fe3O4 có %mO=12.5%.Nếu cho hh tác dụng với HNO3 dư thu được V1 lít NO duy nhất.Nếu cho hh qua CO nóng đỏ dư thu được V2 lít CO2.Tính V1/V2? Biết các thể tích đo cùng điều kiện. A. 1/2 B. 2/3 C. 4/3 D. 1/1Giải: Fe1FeOx ta có:Fe3-Fe1 E1=2nFe1-Fe0 E2=1n, với n là số mol của Fe1Ta cóCâu 10:Thổi hơi nước qua than nóng đỏ thu được khí A gồm (CO, CO2, H2O).Cho A qua Ca(OH)dư thu được hh khí B. lấy B khử được 8.96gam CuO thu được 1.26gam nước.Tính %V (CO2) trong A. A. 11.11 B. 20 C. 17.86 D. 25Giải:nCuO = 0.112 mol nH2O = 0.07molDo H2 =[O] ta được (2)Theo tính toán trên ta được %V(CO2) = 11.11%Câu 11:Cho m gam Fe tác dụng với HNO3 dư thu được khí N2 duy nhất.Cho m gam Fe tác dụng với H2SO4 loãng dư thu được khí hidro.Tiến hành tổng hợp NH3 từ hai khí thu được ta được hỗn hợp khí Y, có tỉ khối so với H2 là 52/11, vàtrong Y có chứa 0.25mol NH3.Tính mFe ? A. 70 B. 84 C. 42 D. 98Trắc nghiệm hóa nâng cao – K29 Page 4 of 5Trắc nghiệm hóa nâng cao – K29 Page 5 of 5Giải:Fe ...
Tìm kiếm theo từ khóa liên quan:
bài tập trắc nghiệm hóa học bài tập hóa học trắc nghiệm hóa nâng cao trắc nghiệm nâng cao lý thuyết hoá họcTài liệu liên quan:
-
BÀI TẬP PIN ĐIỆN HÓA -THẾ ĐIỆN CỰC-CÂN BẰNG TRONG ĐIỆN HÓA – ĐIỆN PHÂN
8 trang 113 0 0 -
Luyện thi ĐH môn Hóa học 2015: Khái niệm mở đầu về hóa hữu cơ
2 trang 109 0 0 -
Tiểu luận: Các nguồn nitrat nitrit vào trong thực phẩm
19 trang 78 1 0 -
2 trang 54 0 0
-
Bài tập hóa kỹ thuật - Tập 1 - Đáp án và hướng dẫn phần I
15 trang 52 0 0 -
Tổng hợp cơ sở lý thuyết và 500 câu hỏi trắc nghiệm Hóa học: Phần 2
158 trang 47 0 0 -
Bài tập chương amin, amino axit và protein
11 trang 46 0 0 -
Giải bài tập Hóa học (Tập 1: Hóa đại cương): Phần 2
246 trang 45 0 0 -
110 câu hỏi trắc nghiệm lí thuyết phần cấu tạo nguyên tử - Bảng tuần hoàn và liên kết hóa học
8 trang 41 0 0 -
7 trang 33 0 0